พลอย

พลอย

ผู้เยี่ยมชม

kanchana@bartercard.co.th

หน่วยชั่งยาจีน (3592 อ่าน)

29 ก.พ. 2555 16:17

ขอความรู้หน่อยค่ะ

ยาจีนนี่เค้าชั่งน้ำหนักกันยังไงเหรอค่ะ

อย่างในตัวอย่างนี่ใช่อย่างละ 1 กิโลกรัมหรือเปล่าค่ะ แต่ดูจากปริมาณยาที่ได้มาแล้วไม่น่าถึงเลย

ขอเป็นความรู้ค่ะ

112.121.139.18

พลอย

พลอย

ผู้เยี่ยมชม

kanchana@bartercard.co.th

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

earsaireasy@gmail.com

1 มี.ค. 2555 15:37 #1

เรียน คุณพลอย
ไม่แน่ใจว่าหมายถึงการสั่งยาจำนวนมาก หรือ การจัดยาเป็นชุดๆ(ต่อ1 ห่อ) นะครับ
โดยหน่วยวัดของแต่ละที่ก็จะแตกต่างกันออกไป
ในส่วนของภาษาทางร้านเวลานำเข้ายาเพื่อมาจำหน่ายต่อ จะมีหน่วยเป็นชั่งครับ เช่น ยากำเช่า (ชะเอมจีน) 1 ชั่ง ก็จะเป็น 1 ห่อใหญ่ ...ยกเว้นยาบางประเภทก็จะมีการจัดมาเป็นแพคใหญ่หรือกล่องใหญ่มาให้ไปเลย จะไม่มีหน่วยน้ำหนักเรียก เช่น เก๊กฮวย ก็จะนำเข้ามาเป็นห่อใหญ่มา ไม่ได้ซื้อตามน้ำหนัก
สำหรับในส่วนของการจัดยาจีนเป็นชุดๆ จะใช้หน่วยเป็นตำลึงครับ แต่ในปัจจุบันจะคำนวนเป็นกรัมในการจัดมากกว่า เช่น ยาประเภท จับเลี้ยง 1 ชุด ก็จะมีส่วนผสมของ เก๊กฮวย 15 กรัม ใบไผ่จีน 10 กรัม ใบบัวจีน 20 กรัม เป็นต้น
...น้ำหนักยาในการจัดแต่ละห่อใช้ยาไม่ถึง 1 กิโลกรัมครับ จะเยอะเกินไป
ขอบคุณครับ

125.24.131.215

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

earsaireasy@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image